แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 6
กลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์ วิชาคณิตศาสตร์เพิ่มเติม ค33201
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 แคลคูลัสเบื้องต้น เรื่อง การประยุกต์ของอนุพันธ์
ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 6 จำนวน 4 ชั่วโมง
1.มาตรฐานการเรียนรู้และตัวชี้วัด
มาตรฐาน ค 6.1 ตัวชี้วัด ค 6.1 ม.6/1-6
2.ผลการเรียนรู้
1. นำความรู้เกี่ยวกับอนุพันธ์ของฟังก์ชันไปใช้ในการแก้ปัญหาโจทย์ได้
3.จุดประสงค์การเรียนรู้
3.1 ด้านความรู้
1. บอกทฤษฎีบทเกี่ยวกับฟังก์ชันลดและฟังก์ชันเพิ่ม บนช่วงใด ๆ และนำไปใช้ได้
2. บอกความหมายและหาค่าสูงสุดสัมพัทธ์และค่าต่ำสุดสัมพัทธ์ของฟังก์ชันได้
3. หาค่าวิกฤตและจุดวิกฤตของฟังก์ชันได้
4. หาค่าต่ำสุดสัมบูรณ์และค่าสูงสุดสัมบูรณ์ของฟังก์ชันที่กำหนดให้ได้
5. นำความรู้เกี่ยวกับอนุพันธ์ของฟังก์ชันไปใช้ในการแก้ปัญหาโจทย์การหาค่าสูงสุด
สัมพัทธ์และค่าต่ำสุดสัมพัทธ์ได้
3.2 ด้านทักษะ
1. ใช้วิธีการที่หลากหลายในการแก้ปัญหา
2. ใช้ความรู้ ทักษะกระบวนการทางคณิตศาสตร์ และเทคโนโลยีในการแก้ปัญหาในสถานการณ์ต่างๆ ได้อย่างเหมาะสม
3. ให้เหตุผลประกอบการตัดสินใจ และสรุปผลได้อย่างเหมาะสม
4. ใช้ภาษาและสัญลักษณ์ทางคณิตศาสตร์ในการสื่อสาร การสื่อความหมาย และการนำเสนอได้อย่างถูกต้องและชัดเจน
5. เชื่อมโยงความรู้ต่าง ๆ ทางคณิตศาสตร์และนำความรู้ หลักการกระบวนการทางคณิตศาสตร์ไปเชื่อมโยงกับศาสตร์อื่น ๆ
6. มีความคิดริเริ่มสร้างสรรค์
3.3 ด้านคุณลักษณะ
1. มีความรับผิดชอบ
2. มีระเบียบวินัย
1. ทำงานอย่างมีระบบ
2. มีความรอบคอบ
3. มีวิจารณญาณ
4. ตระหนักในคุณค่าและมีเจตคติที่ดีต่อคณิตศาสตร์
4.สาระการเรียนรู้
1. ฟังก์ชันเพิ่มและฟังก์ชันลด
2. การหาค่าสูงสุดสัมพัทธ์และค่าต่ำสุดสัมพัทธ์ของฟังก์ชัน
3. การหาค่าสูงสุดสัมบูรณ์และค่าต่ำสุดสัมบูรณ์ของฟังก์ชัน
4. โจทย์เกี่ยวกับการหาค่าสูงสุดสัมพัทธ์และค่าต่ำสุดสัมพัทธ์
5.การบูรณาการ
1.
บูรณาการกับกลุ่มสาระภาษาไทย
2.
บูรณาการกับกลุ่มสาระสังคม
ศาสนาและวัฒนธรรม
3.
บูรณาการกับกลุ่มสาระศิลปะ
6.กิจกรรมการเรียนรู้
ชั่วโมงที่ 1
1. แจ้งจุดประสงค์การเรียนรู้ให้นักเรียนทราบว่า เมื่อเรียนจบแผนการเรียนรู้นี้แล้ว นักเรียนจะสามารถ
-
บอกทฤษฎีบทเกี่ยวกับฟังก์ชันลดและฟังก์ชันเพิ่มบนช่วงใด ๆ
และนำไปใช้ได้
-
บอกความหมายและหาค่าสูงสุดสัมพัทธ์และค่าต่ำสุดสัมพัทธ์ของฟังก์ชันได้
-
หาค่าวิกฤตและจุดวิกฤตของฟังก์ชันได้
-
หาค่าต่ำสุดสัมบูรณ์และค่าสูงสุดสัมบูรณ์ของฟังก์ชันที่กำหนดให้ได้
-
นำความรู้เกี่ยวกับอนุพันธ์ของฟังก์ชันไปใช้ในการแก้ปัญหาโจทย์การหาค่า
สูงสุดสัมพัทธ์และค่าต่ำสุดสัมพัทธ์ได้
2. ทบทวนความรู้เกี่ยวกับการหาอนุพันธ์ของฟังก์ชัน โดยใช้การถาม – ตอบ
3. นักเรียนศึกษาเอกสารประกอบการสอน
รหัสที่ 9.1 แล้วร่วมกันสรุปความหมายของฟังก์ชันเพิ่มและฟังก์ชันลด
โดยครูคอยชี้แนะแนวทางจนกว่านักเรียนสามารถสรุปได้ หลังจากนั้นให้บันทึกลงในแบบสรุปเนื้อหา รหัสที่
9
4. นักเรียนทำแบบฝึกทักษะ
รหัสที่ 9.1 แล้วเปลี่ยนกันตรวจตามแผนภูมิเฉลยและบันทึกคะแนนที่ได้ไว้ โดยครูตรวจสอบความถูกต้องอีกครั้ง
5. ครูชมเชยนักเรียนที่ทำแบบฝึกทักษะ
รหัสที่ 9.1 ได้ตั้งแต่ 70%
ขึ้นไป
เพื่อเป็นการเสริมแรงในการเรียนรู้ของนักเรียน
6. ครูและนักเรียนร่วมกันเฉลยแบบฝึกทักษะ
รหัสที่ 9.1 ข้อที่นักเรียนส่วนใหญ่ทำผิดบนกระดาน เพื่อให้นักเรียนได้เห็นข้อบกพร่องของตนเองและนำไปแก้ไขปรับปรุงให้ดีขึ้น
ชั่วโมงที่ 2
1. ทบทวนความรู้เกี่ยวกับฟังก์ชันเพิ่มและฟังก์ชันลดบนช่วงใด ๆ โดยใช้การถาม – ตอบ
2. นักเรียนจับคู่กันศึกษาเอกสารประกอบการสอน รหัสที่
9.2 แล้วร่วมกันสรุปวิธีการหาค่าสูงสุดสัมพัทธ์ และค่าต่ำสุดสัมพัทธ์
โดยครูคอยชี้แนะแนวทางจนนักเรียนสามารถสรุปได้ หลังจากนั้นบันทึกลงในแบบสรุปเนื้อหา รหัสที่
9
3. นักเรียนทำแบบฝึกทักษะ รหัสที่ 9.2 แล้วเปลี่ยนกันตรวจตามแผนภูมิเฉลยและบันทึกคะแนนที่ได้ไว้ โดยครูตรวจสอบความถูกต้องอีกครั้ง
4.
นักเรียนแต่ละกลุ่มจัดทำเอกสารเสริมความรู้
เรื่องการหาค่าสูงสุดสัมพัทธ์และค่าต่ำสุดสัมพัทธ์ของฟังก์ชัน เป็นผลงานของกลุ่มส่งครูผู้สอนนอกเวลาเรียน
ชั่วโมงที่ 3
1. ทบทวนความรู้เกี่ยวกับการหาค่าสูงสุดสัมพัทธ์และค่าต่ำสุดสัมพัทธ์ โดยใช้การถาม – ตอบ
2. นักเรียนศึกษาเอกสารประกอบการสอน
รหัสที่ 9.3 แล้วร่วมกันสรุปวิธีกาหาค่าสูงสุดสัมบูรณ์และค่าต่ำสุดสัมบูรณ์
โดยครูคอยชี้แนะแนวทางจนกว่านักเรียนสามารถสรุปได้ หลังจากนั้นบันทึกลงในแบบสรุปเนื้อหา รหัสที่
9
3. ครูเขียนโจทย์การหาค่าสูงสุดสัมบูรณ์และค่าตำสุดสัมบูรณ์บนกระดาน แล้วให้นักเรียนช่วยกันหาคำตอบ
เพื่อเป็นการตรวจสอบความเข้าใจของนักเรียนอีกครั้ง
4. นักเรียนทำแบบฝึกทักษะ
รหัสที่ 9.3 เป็นการบ้านเพื่อเสริมทักษะและความแม่นยำในการเรียนรู้ชั่วโมงที่ 4
1. ครูและนักเรียนร่วมกันเฉลยแบบฝึกทักษะ รหัสที่
9.3 แล้วให้นักเรียนเปลี่ยนกันตรวจ และบันทึกคะแนนที่ได้ไว้ โดยครูตรวจสอบความถูกต้องอีกครั้ง
2. ทบทวนความรู้เกี่ยวกับการหาค่าสูงสุดสัมพัทธ์และค่าต่ำสุดสัมพัทธ์ โดยใช้การถาม – ตอบ
3. นักเรียนดูแผ่นโปร่งใส
รหัสที่ 9.1 – 9.2 แล้วเขียนผลการเรียนรู้ลงในแบบสรุปผลการเรียนจากแผ่นโปร่งใส โดยมีครูอธิบายและแนะนำ
4. นักเรียนทำแบบฝึกทักษะ
รหัสที่ 9.4 แล้วเปลี่ยนกันตรวจตามแผนภูมิเฉลย และบันทึกคะแนนที่ได้ไว้ โดยครูตรวจสอบความถูกต้องอีกครั้ง
5. นักเรียนทำแบบทดสอบวัดผลสัมฤทธิ์
เพื่อประเมินความก้าวหน้าหลังจากเรียนจบหน่วยการเรียนที่ 2
(แผนการจัดการเรียนรู้ที่
3 – 9) แล้ว
6. นักเรียนแต่ละกลุ่มจัดทำ Mind
Map เรื่อง อนุพันธ์ของฟังก์ชันเป็นผลงานของกลุ่ม ส่งครูนอกเวลา
7. สื่อการเรียนรู้
1. เอกสารประกอบการสอน รหัสที่
9.1 – 9.3
2. แบบฝึกทักษะ
รหัสที่ 9.1 – 9.4
3. แบบสรุปเนื้อหา
รหัสที่ 9
4. แผ่นโปร่งใส
รหัสที่ 9.1 – 9.2
8. แหล่งการเรียนรู้
1. ห้องสมุดกลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์
2. ห้องสมุดโรงเรียน
3. ห้องสมุดประชาชน
4. อินเตอร์เนต
9. หลักฐานการเรียนรู้
1. แบบฝึกทักษะ
รหัสที่ 9.1 – 9.4
2. แบบสรุปเนื้อหา
รหัสที่ 9
3. Mind Map เรื่อง อนุพันธ์ของฟังก์ชัน
10. การวัดผลและประเมินผลการเรียนรู้
การวัดผล
|
การประเมินผล
|
1. สังเกตจากการตอบคำถาม
2. สังเกตจากการร่วมกิจกรรม
3. การทำแบบฝึกทักษะ
4. การทำใบกิจกรรม
5. การทำแบบสรุปเนื้อหา
6. การทำเอกสารฝึกหัดเพิ่มเติม
|
1. นักเรียนส่วนใหญ่ตอบคำถามได้ถูกต้อง
2. นักเรียนสนใจร่วมกิจกรรมดี
3. นักเรียนส่วนใหญ่ทำได้ถูกต้อง
4. นักเรียนส่วนใหญ่ทำได้ถูกต้อง
5. นักเรียนส่วนใหญ่สรุปเนื้อหาได้ถูกต้อง
6. นักเรียนส่วนใหญ่ทำได้ถูกต้อง
สวยงาม
|
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น